บอร์ดสนทนา สสจ.ลพบุรี
เมษายน 24, 2024, 07:23:08 pm *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: จะ POST กระทู้...กรุณาสมัครสมาชิกก่อนครับเพื่อป้องกัน Spam ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชี้แจงเรื่องโปรแกรม LB หน่อย ครับ  (อ่าน 3859 ครั้ง)
puy
จูเนียร์ Member
**

« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 05:47:16 pm »

ปกติผมเองไม่ชอบมาโพสต์ ข้อความแบบนี้ เท่าไหร่ แต่ มันอดไม่ได้ เพราะ ผมเองโดน กล่าวหาทางที่ไม่ดีเกี่ยวกับเรื่องโปรแกรม LB หลายเรื่อง
ผมไม่ขอกล่าวว่ามาจากไหน ผมไม่ได้โกรธเพียงอยากจะชี้แจงเพื่อให้หลายๆ คนที่อ่านได้เข้าใจ เพราะมันเป็นช่วงรอยต่อของการเปลี่ยนแปลง

1.ผมใจแคบไม่อยากให้เปลี่ยนโปรแกรมต้องใช้โปรแกรมที่ผมเขียน
2.ผม LOCK โครงสร้าง ทำให้โปรแกรมโอนข้อมูลจาก LB ไป HosXp มีปัญหาดึงไม่ได้
3.ผมและศูนย์คอมฯ สสจ. ทำให้เกิดความวุ่นวายเพราะปรับเปลี่ยนโครงสร้างทำให้เกิดปัญหาสำหรับ สอ. ที่ต้องการเปลี่ยนโปรแกรม

ขอชี้แจง
ข้อ 1.ผมเองโดยพื้นฐานความคิดผมไม่ได้สนับสนุนกับการบังคับใช้โปรแกรม ใครอยากใช้โปรแกรมอะไรก็ใช้ไป เพราะไม่มี
โปรแกรมไหนสมบูรณ์ 100% และไม่ใช่คำตอบสุดท้ายในทางการพัฒนา โครงสร้างพื้นฐานของฐานข้อมูลเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด (สิ่งที่กระทรวงกำลังทำคือ 18 แฟ้ม)
ตอนที่บังคับใช้ LB ไม่ใช้ความคิดผมแต่เป็นของผู้บริหาร ซึ่งตอนนั้นผมเองก็ งง อยู่เหมือนกันว่าทำไมบังคับใช้ LB
ถ้าผมใจแคบ  ผมคงไม่พัฒนา LB มาจนถึงทุกวันนี้ ผมแบกรับความกดดันมากมาย(พูดตรงนี้คงยาวมาก ถ้าเอามาเขียนเป็นหนังสือคงได้เล่มหนาๆ) เวลาส่วนตัวผม
ส่วนหนึ่งมันหายไปกับการพัฒนา LB ซึ่งผมเองก็คิดแต่ว่า มันเป็นการพัฒนาในภาพรวม เพื่อ ส่วนรวม และพัฒนาความคิดตัวเองให้มันสูงขึ้น ทำไปเถอะ

ข้อ 2.Lock โครงสร้างทำให้โปรแกรมโอนข้อมูลจาก LB ไป HosXp มีปัญหาดึงไม่ได้
   ข้อนี้ผมเองไม่รู้ว่าคนพูดคิดอะไร  ตกใจ โครงสร้างต่างๆ ผมก็มีให้หมด ใน ห้อง LB-Provis ใน โครงสร้างมันก็ อธิบายความหมายไว้แล้ว ถ้าคนที่เขียนโปรแกรมอ่าน
มันไม่ยากเลยที่จะเขียนดึงข้อมูล ลองคุยกันคนเขียนดึงข้อมูลใหม่ ให้ปรับโปรแกรมดูนะครับ

ข้อ 3.อันนี้ผมเองชี้แจงไปในที่ประชุม เมื่อวันที่ 15 ต.ค. 54 แล้ว แต่จะขอพูดซ้ำ ใครที่ไม่ได้เข้าประชุมจะได้รับทราบ  

- LB หยุดพัฒนาแล้วนะครับ เพราะถูกสั่งให้หยุดพัฒนาตั้งแต่ผู้บริหารคนก่อน ผมเองก็ขอมติที่อำเภอผมแล้ว ตกลงยืนยันต้องการใช้งานต่อ ผมจึงปรับเป็น VPM-PCU เพื่อเขียนใช้ของอำเภอตัวเอง ซึ่ง สามารถนำมาใช้กับ LB-Provis ได้โดยไม่ต้องทำอะไร ใหม่ ตัวโปรแกรมปรับเปลี่ยนหน้าจอเพียงเล็กน้อย ส่วนอำเภออื่นๆ แล้วแต่มติของอำเภอ  อำเภอที่ยืนยันต้องการใช้ LB ต่อ ผมจะลงทะเบียนให้แล้วโหลดใช้ได้ตามปกติ  อำเภอที่ต้องการเปลี่ยนเป็น HosXp ผมขอสงวนสิทธิ์การใช้ ไม่ได้หวง นะครับ แต่ไม่อยากให้เกิดปัญหา กับมติของอำเภอ ผมเองตอนนี้ต้อง Safe ตัวเอง ห่วงตัวเองบ้าง บอกตรงๆว่าเข็ดจาก LB

- โครงสร้าง18 แฟ้มปี 54 ถูกบังคับใช้โดย สปสช. ซึ่งขึ้นให้ Download โครงสร้างใหม่เมื่อเดือน ก.ย. ไม่ได้เกิดจากการบังคับใช้ของ ศูนย์คอมย์ สสจ.
   ผมเองก็เพิ่งรู้และปรับโครงสร้าง18 แฟ้มเป็นปี 54 เมื่อเดือนกันยายน นี้เหมือนกัน ครับ

สรุปความวุ่นวายที่เกิดขึ้นมันเป็นเรื่องที่มาจากปัจจัยอื่นๆ หลายๆอย่าง ประกอบกันซึ่งผมเองก็ต้องวุ่นวายในการปรับโครงสร้างเหมือนกัน

เอาล่ะ ผมคงชี้แจงเท่านี้ ....  หวังว่าคนที่อ่านคงจะเข้าใจนะครับ  .... จะดับไฟ ต้องใช้น้ำไม่ใช่ไฟ  ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2010, 05:48:56 pm โดย puy » บันทึกการเข้า
tanasith
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 09:44:20 pm »

เรื่องอะไรกันนี่...มันเกิดอะไรขึ้นอีกเหรอพี่...ผมคิดว่า

ข้อ 1 ถ้าพี่ให้คนอื่นใช้ VPM PCU ใน สอ.ที่ไม่ได้เลือกใช้ จะเกิดปัญหาระยะยาวนะครับ เพราะ มันจะไม่จบ เหมือนพี่ไปให้เขาใช้แล้วเขาก็อาจจะไม่ยอมไปใช้โปรแกรมที่เป็นมติอำเภอสุดท้ายคนที่จะโดนด่าอีกก็คือพี่นั่นแหละ ผมเข้าใจว่าพี่สงสาร สอ. แต่ความสงสารในเรื่องนี้จะทำให้ตัวพี่เดือดร้อนอีกนะครับ คิดดูให้ดีๆ

ข้อ 2 อันนี้ผม Confirm เลยว่าไม่มีการหวงโครงสร้างแต่อย่าใด เมื่อหลายเดือนก่อนท่าน สสอ.ลำสนธิ ยังให้พี่สุพจน์ มาสั่งให้ผมส่งโครงสร้างให้อยู่เลย  และส่วนมากใครขอผมก็ให้อยู่แล้ว โครงสร้างมันก็มีอยู่ในโปรแกรม น้องที่โคกสำโรงถามบนเวป puysoft ผมยังบอกเลยว่าเปิดดูยังไง  ทีม HosXP มาดึงข้อมูลที่ รพ.ท่าวุ้งโทรสอบถามผม ผมก็ไม่มีการปิดบังแต่อย่างใด เรื่องนี้ไม่รู้ว่าออกจากมาที่ไหน แต่สิ่งนึงที่ผมสงสัยคือเสียเงินจ้างคนอื่นมาดึง พอดึงไม่ได้ความผิดอยู่ที่คนเขียน LB อีก

ข้อ 3 อันนี้เป็นเรื่องของพี่ปุ๋ยผม No Comment ล่ะ เพราะ จากนี้ใครมาถามเรื่อง VPM กับผมผมเองก็คงตอบไม่ได้เหมือนกันครับ เพราะ ผมไม่ได้ช่วยพี่ปุ๋ยพัฒนาเหมือนตอน LB

ผมก็ได้ยินเรื่องประมาณนี้มาจากหลายทาง แต่แนวคิดนึงในการออกแบบระบบเพื่อความยั่งยืนก็คือ ต้องสร้างทีมงานขึ้นในอำเภอ มีการถ่ายทอดจากรุ่นสู่รุ่น ถ้ามาหวังเพิ่งแต่จังหวัด หรือพี่ปุ๋ย ผมถามจริงๆว่าทั้งจังหวัดลพบุรีมีคนที่สามารถทำเรื่องแบบนี้ได้กี่คน แล้วถ้าคนเหล่านั้นไม่อยู่จะทำอย่างไร? ถ้าไม่สร้างทีมงานให้เข้มแข็ง ดังนั้นแนวทางที่จังหวัดจะเดินก็คือให้อำเภอพัฒนาทีมงาน ที่ผ่านมาถามว่าทำไมอำเภอนึงทำได้ แต่อีกที่ทำไม่ได้ ผมคิดว่าจริงๆคนเก่งมีทุกที่ แต่สิ่งที่ขาดคือเรื่องของ"จิตอาสา" ที่ผ่านมาในการใช้โปรแกรม LB จังหวัดก็จัดการอบรมให้หลายครั้ง แต่ปัญหาอาจจะเกิดจากการที่ผู้ใช้ไม่อยากใช้โปรแกรมนี้จึงไม่สนใจเหมือนโปรแกรมเดิมที่เคยใช้มากกว่า ดังนั้นแนวทางจึงออกในรูปแบบให้แต่ละพื้นที่เป็นผู้เลือกเอง เพื่อหวังที่ว่าแต่ละพื้นที่จะได้สร้างทีมงานดูแลตนเองเพื่อความยั่งยืนของระบบต่อไป

ผมขอร้องให้เรื่องต่างๆยุติเพียงเท่านี้เถอะครับ พี่ปุ๋ยกับผมเป็นแค่เจ้าหน้าที่คนนึงที่มุ่งประโยชน์ในภาพรวมของจังหวัดเท่านั้น ผมเองก็เรียนจบแค่หมออนามัย ถึงจะไปเรียนต่อคอม แต่ตำแหน่งผมก็เป็นแค่เจ้าพนักงาน ไม่ได้สูงส่งอะไร ตอนนี้ผมกับพี่ปุ๋ยก็ต่างคนต่างพัฒนางานของตัวเอง ผมเองก็ไม่ได้ไปก้าวก่ายการตัดสินใจของอำเภอ ให้ตัดสินใจเลือกกันเอง ดังนั้นต่างคนต่างพัฒนาเถอะครับ หยุดเสียงวิพากษ์วิจารณ์เหล่านี้เสียทีมันไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้นเลยจริงๆ ถ้าอยากจะแข่งกันแข่งกันพัฒนาดีกว่า อย่าทำให้ตัวเองดูสูงขึ้นโดยการทำให้คู่แข่งต่ำลง แต่ต้องพยายามทำตัวให้สูงขึ้นกว่าคู่แข่ง แล้วจะเกิดการพัฒนาที่ก้าวไปข้างหน้าครับ ส่วนผมเองก็คงมีหน้าที่เพียงดูในเรื่องของภาพรวมของจังหวัด ดังนั้นขอแจ้งไว้ ณ ที่นี้ว่าหากโปรแกรมมีปัญหาไม่ว่าโปรแกรมใด(โปรแกรม สอ.)ให้ประสานผู้ดูแลระดับอำเภอหรือผู้พัฒนาเอง ซึ่งผมจะแจ้งชื่อทั้งหมดขึ้นเวปศูนย์ ICT หลังจากได้รับหนังสือจากทุกแห่งมาแล้วต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2010, 08:24:53 am โดย tanasith » บันทึกการเข้า
tonn kull
น้องใหม่ซิงๆ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 01:41:32 pm »

เป็นกำลังใจให้ครับ ทำงานกับคน ร้อย... พัน... ความคิดความอ่าน การรับรู้ข่าวสาร ต่างกัน
ประสบการณืวัยเด็กต่างกัน (อิอิ อันนี้เหน็บ นะ)
TRIO
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 10:19:47 pm »

แลบลิ้นก่อนอื่นขอเป็นกำลังใจให้พี่ๆทั้งสองครับ ผมในฐานะรุ่นน้องและuserผู้ใช้งานโปรแกรม รู้ว่าพี่ๆทำงานมาเหนื่อยยากลำบากแค่ไหนในการพัฒนาโปรแกรมLB ให้พวกเราใช้กันมา
จนผูกพันธ์มานาน ข้อมูลกำลังเข้าที่เข้าทาง เปลี่ยนอีกละ เฮ้อ ขอแจมตามหัวข้อนะครับ

1.ถึงจะมีมติให้เลิกใช้ในระดับอำเภอ (มติให้เลิกใช้นี่บังคับหรือเคยถามน้องๆในสอ.หรือเปล่า หรือเอาแต่ใจตัวเอง อันนี้ไม่ทราบได้)ความคิดผมมีดังนี้ ไม่พาดพิงใครนะ ตามกระทู้
อิอิ ความผิดไม่ได้อยูที่ตัวโปรแกรม มันอยู่ที่ว่าเราที่ผ่านมาเราคีย์ข้อมูลได้ถูกต้องตามที่ สปสช.หรือ สนย.ต้องการหรือเปล่า ซึ่งถ้าศึกษาจริงๆตามโครงสร้างที่ผ่านมา โปรแกรมLB
ก็สามารถคีย์ตามที่สปสช.หรือ สนย.ต้องการได้กว่า 90% ผมในฐานะ USER หรือคนที่นั่งคีย์ทุกวันนี่แหละ confirm แล้วก็มาบ่นกันว่าได้เงิน 18 แฟ้มน้อย ก็คีย์ไม่ตรงตามเป้า
ก็สมควรได้น้อยล่ะครับ ผมยังได้น้อยเลย555
2.อันนี้ผิดที่คนเขียนโปรแกรมดึงข้อมูลเองครับ ไม่ได้ผิดที่โครงสร้างLB มี่คำว่า LOCK โครงสร้างด้วยเหรอ ฮืม แสดงว่าคนพูดนี่ความรู้IT เท่าหางอึ่ง แต่อวดรู้เป็นพญาอินทรีย์เลย 555 จ้างทีมดึงข้อมูลระดับหมื่น แต่ดึงได้เท่าเนี้ย คุ้มค่าเงินมะเนี่ย
3. ไม่ตอบข้อนี้ แต่ก็รู้อยู่แล้วว่าโครงสร้าง ปี54 เปลี่ยนแน่นอน ตามนี้ http://op.nhso.go.th/opdownload/download/file/18File2554.xls
stupidcom
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:33:06 pm »

555+
HOSXP อีกแระ
สอ.ในชัยนาท ใช้ทั้งจังหวัด
ข้อมูล 18 แฟ้ม ห่วยที่สุดในเขตนะ
ทีมผู้ดูแลเตรียมตัวรับสถานการณ์ได้เรย
18 แฟ้มจะดีไม่ดี ขึ้นกับทีมดูแล
ห้ามไปดูที่ตัวฐานที่แท้จริง เด่วจะสงสัย ไงมันไม่เหมือนที่ส่งออกมาหว่า

ผู้สั่งการให้ใช้... รู้เรื่อง database บ้างหรือเป่ล่านะ
สุดท้ายข้อมูลไม่ดี ก็โทษผู้ใช้ต่อไป
HosXp จงเจริญ

ขอแสดงความเห็นใจต่อคุณปุ๋ย ครับ
lavo204
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 08:56:29 am »

โปรแกรมอะไรก็ใช้ได้เหมือนกันนะแหละ ผู้พัฒนาส่วนใหญ่ตั้งใจทำให้ดีทุกคน ส่วนใหญ่ปัญหาจะอยู่ที่คนใช้เอง ว่าลงข้อมูลครบถ้วนหรื่อไม่ ทางเลือกที่ดีคือ
1.สามารถสนองความต้องการของผู้ใช้ได้หรือไม่ในการประมวลผลข้อมูลเพื่อนำมาวางแผนงานสาธารณสุข(เพื่อประชาชนนะ)
2.สามารถตองสนองรายงานต่างๆที่ต้องส่งให้ สสอ./สสจ(เพื่อ จนท.สาะรณสุข)
3.ส่งข้อมูลตอบสนองความต้องการของ สนยงและสปสช(อันนี้เพื่อเงินอย่างเดียวเลย)
puntawut
สมาชิกซีเนียร์

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 12:08:25 pm »

บทเรียนเรื่องนี้มีมากมาย
หลากหลายคนที่เกี่ยวข้อง
เหมือนภาพเขียนที่ถูกระบายสี "ตามที่ตนเองชอบ"
แล้วแต่ว่าจะหยิบจับ "อะไร" ขึ้นมาแต่งแต้มเพิ่มเติม
หากหยิบภาพร่างแต่แรกมาดู ก็รู้สึกอย่างหนึ่ง
แต่พอหยิบภาพสุดท้ายมาดูก็จะพบสิ่งหนึ่ง คือ "ความขัดแย้ง"
แล้วความขัดแย้งนั้นมันก็คงอยู่มาตลอด
รอวันเช่นวันนี้  แม้นจะเป็นเพียงส่วนหนึ่งของความขัดแย้งบางส่วนเท่านั้น
ทีมงานที่ทำก็รู้ว่า "เจ็บตัว"
คนที่ไม่เห็นด้วยก็รู้ว่า "ขัดใจ"
รู้สึกเห็นใจทั้งสองฝ่าย
มันเป็นอะไรที่ "กินใจ" กันอย่างมากมาย
อยากบอกว่า "ลืมมันไปเสียเถอะ"
ทีมงานก็ "เลิกทำ"
คนใช้ก็เลือกเอาว่าจะทำอะไร
ปล่อยให้เป็นตาม "วิถีทาง"  ของมัน
ปล่อยให้วันเวลามันเยียวยาตนเอง
เรื่องของเรื่องทั้งหมดมันมาจาก "คน"
มันก็ต้องจบลงด้วย "คน"
แต่อย่างไร  "ความขัดแย้ง" นี้  ก็คงอยู่ต่อไป
ตราบใดที่ "ไร้ทิศ" "ไร้ทาง" "ไร้......"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2010, 04:25:30 pm โดย puntawut » บันทึกการเข้า
aecom
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 08:33:39 pm »

ข้อ 2 อันนี้ผม Confirm เลยว่าไม่มีการหวงโครงสร้างแต่อย่าใด เมื่อหลายเดือนก่อนท่าน สสอ.ลำสนธิ ยังให้พี่สุพจน์ มาสั่งให้ผมส่งโครงสร้างให้อยู่เลย  และส่วนมากใครขอผมก็ให้อยู่แล้ว โครงสร้างมันก็มีอยู่ในโปรแกรม น้องที่โคกสำโรงถามบนเวป puysoft ผมยังบอกเลยว่าเปิดดูยังไง  ทีม HosXP มาดึงข้อมูลที่ รพ.ท่าวุ้งโทรสอบถามผม ผมก็ไม่มีการปิดบังแต่อย่างใด เรื่องนี้ไม่รู้ว่าออกจากมาที่ไหน แต่สิ่งนึงที่ผมสงสัยคือเสียเงินจ้างคนอื่นมาดึง พอดึงไม่ได้ความผิดอยู่ที่คนเขียน LB อีก

พอดีพึ่งมาเห็น

Confirm อีกเสียงครับ พี่เค้าไม่ได้ Lock อะไรเลยคับ

สามารถเข้าถึงได้ทุกตาราง ทุกฟิล ทุกเรคคอร์ด เลยคับ

ส่วนที่จะเอาเข้าไป Hosxp ได้เยอะแค่ไหนก็อยู่ที่ โปรแกรมเมอร์แล้วล่ะคับ

ส่วนที่โคกสำโรงก็คิดว่าได้เยอะพอได้คับ พอดีเวลามันไล่หลังมา เอาแค่นี้ละกัน

ชอบอะไรก็เลือกใช้เอาละกันคับ
mix
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 01:45:28 pm »

น่าเห็นใจพี่ปุ๋ยเนอะ
สู้ๆค่ะ
KHONNOUNG
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 05:25:14 am »

ปกติผมเองไม่ชอบมาโพสต์ ข้อความแบบนี้ เท่าไหร่ แต่ มันอดไม่ได้ เพราะ ผมเองโดน กล่าวหาทางที่ไม่ดีเกี่ยวกับเรื่องโปรแกรม LB หลายเรื่อง
ผมไม่ขอกล่าวว่ามาจากไหน ผมไม่ได้โกรธเพียงอยากจะชี้แจงเพื่อให้หลายๆ คนที่อ่านได้เข้าใจ เพราะมันเป็นช่วงรอยต่อของการเปลี่ยนแปลง...

ผมเองก็เพิ่งรู้และปรับโครงสร้าง18 แฟ้มเป็นปี 54 เมื่อเดือนกันยายน นี้เหมือนกัน ครับ

สรุปความวุ่นวายที่เกิดขึ้นมันเป็นเรื่องที่มาจากปัจจัยอื่นๆ หลายๆอย่าง ประกอบกันซึ่งผมเองก็ต้องวุ่นวายในการปรับโครงสร้างเหมือนกัน

เอาล่ะ ผมคงชี้แจงเท่านี้ ....  หวังว่าคนที่อ่านคงจะเข้าใจนะครับ  .... จะดับไฟ ต้องใช้น้ำไม่ใช่ไฟ  ยิ้ม

เพิ่งเห็น....ว่าคุยกันไปไหนๆ แล้ว
อยากจะแชร์ ในฐานะ คนเก่า และ แก่ คนนึง

ส่วนใหญ่นักคอมพ์ในสาสุข มักใจรักนะ
น่าดีใจที่จังหวัดมีคนเก่ง อย่างปุ๋ยกับโต้ง
และอีกหลายคนนนนนน

คอมพ์ กับคน กับ เครื่อง มีปัญหา ทั้งนั้น มันมีมานานแล้ว คนทำงานคอมพ์ต้องอดทน เหมือนเราต้องสอน คน ตั้งแต่ ก ไก่ ยันเรือรบสร้างเสร็จอะไรประมาณนั้น

ลพบุรีของเรา พัฒนาคนด้านคอมพ์ ขึ้นมาเยอะ

อยากบอกว่าอย่างนึงที่เด่น คือ การทำd minimum data set
การทำโครงสร้างให้ครอบคลุม

แล้วปัจจุบัน ใครอยากได้สารสนเทศ อะไร ก็เอาไปจากโครงสร้างเอง

แต่ถ้ามีโครงสร้างอะไร เพิ่มเติม ก็ให้โปรแกรมเมอร์คิด

ไม่ใช่ให้โปรแกรมเมอร์ เปลี่ยนนั้น นี้ ตาม ความคิดคนอื่น ก็ตายกันพอดี คือว่า ตรูไม่ได้คิด แต่ให้ตรู เปลี่ยนตาม มันยุ่งนะ 
บางทีบ้านซ่อม อยากกว่าสร้างน่ะ คือมันสร้างไปเยอะแล้ววว   ใครจะอยู่ต้องคิดให้ดี ว่าจะอยู่ต่อหรือสร้างใหม่ ให้ได้ตามใจผู้ใช้
แต่ว่าพิมพ์เขียว  เขาไม่ได้หวง จิงๆ ถ้าเป็นธุรกิจ ป่านนี้ปุ๋ย เป็น มหาเศรษฐีไปแล้วมัง แนะนำให้ไปรับทำงานเขียนโปรแกรมแบบเป็นมือปืนรับจ้างดีกว่า สังคมคิดไม่กว้าง......แต่ปุ๋ยใจกว้างหรือแคบ  สังคมต้องคิดด้วยแบบคนมีความรู้นะไม่ใชสักแต่ว่าใช้ แล้วชอบติ ไม่ชอบก่อ ไม่เอา ไม่เอา  เราจะไม่สนุกกับงานกันนะ
tanasith
Administrator
สมาชิกซีเนียร์

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 09:50:27 am »

555 ไม่มีที่ให้กด Like นะครับไม่งั้นจะกดให้เลยพี่...ส่วนตัวที่ทำอยู่เพราะใจรักครับและคิดว่าอันไหนที่เป็นประโยชน์ต่อองค์กรก็อยากทำ ก็อยู่ที่ว่าแต่ละคนมองยังไง ทำที่นี้ไม่ได้บางทีคนอื่นเห็นว่า IDEA เราดีผมก็ไปช่วยคิดระบบทำให้  ทุกวันนี้เรามีค่าใช้จ่ายกับเรื่อง IT ไม่ใช่น้อยๆแต่เราไม่เคยคิดเพราะเราเป็นหน่วยงานราชการไง ดูพวกเอกชนสิต้นทุนทุกอย่างเขาคิดหมดจนบางทีสิ่งที่จะทำถ้ามันได้ไม่คุ้มเสียเขาก็ยอมไม่ลงทุน แต่ราชการไม่ใช่ บางเรื่องบางอย่างผมมองเห็นแต่ตอนนี้ไม่มีใครเห็น พูดไปก็จะว่าผมไปขัดความคิดคนอื่นเขา ก็ทำกันไปเงินมันของหลวงอยู่แล้วไม่ใช่เงินเราเองซะเมื่อไหร่... ทุกวันนี้ผมมานั่งมองดูสิ่งที่กำลังทำกันเหมือนเอาเงินไปทิ้ง  สุดท้ายถามว่าประชาชนได้อะไร เราเงินที่ทุ่มลงไปมาพัฒนาบริการให้ดีก่อนดีกว่าไหม แต่ก็อย่างว่า...พลังแค่นี้จะไปผลักอะไรให้สะเทือนได้...ก็ดูกันต่อไปครับ
KHONNOUNG
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 09:12:59 pm »

ใช่ๆ  ลงทุนมั่วกันทั้งประเทศ มันถึงได้ อยากกกก  จะ จน อยู่นี่ไง ก็ช่างหัว....อยู่ที่นี่ คิดสร้างส่รรค์ตามใจตัวเองไม่ได้หรอก เพราะเรายังไม่ลอยตัว แต่สักวันนึงถ้าระบบมันยังแบบนี้ เชื่อว่าคนคิดสร้างสรรค์ดีๆ ได้ผลดี คงไม่อยู่หรอกคอยดูละกันนนน
หน้า: [1]
  พิมพ์