บอร์ดสนทนา สสจ.ลพบุรี
เมษายน 26, 2024, 10:55:04 am *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: จะ POST กระทู้...กรุณาสมัครสมาชิกก่อนครับเพื่อป้องกัน Spam ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแทรกรูปลงในบอร์ด  (อ่าน 2280 ครั้ง)
tanasith
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 11:19:31 am »

เริ่มเรื่องวันนี้เอาเป็นวิธีการแทรกรูปกันก่อนนะครับ จริงๆแล้วเวปบอร์ดของเรานั้นสามารถแทรกวีดีโอจาก YouTube ได้ด้วยนะ แต่เนื่องจากพื้นที่เรามีจำกัดการที่จะนำรูปหรือไฟล์มาวางบนเวปบอร์ดของเรา จึงต้องรบกวนให้สมาชิกนำรูปหรือไฟล์ไปฝากตามเวป ฝากรูป หรือ ฝากไฟล์ ก่อนครับ หาได้จาก google เลยครับพิมพ์เลย "เวปฝากรูป" หรือ "เวปฝากไฟล์" ถ้าจะเอาไฟล์มาวางให้คนอื่น Load ครับ มาเริ่มกันเลยดีกว่า...

วิธีแทรกรูป

1. หาเวปฝากรูปสักเวปของผมนำไปฝากที่ http://www.temppic.com/ พอเข้าเวปมาก็จะเจอหน้าจอแบบนี้

2. จะฝากรูปกี่รูปก็ว่าไปครับ แต่ถ้าไม่เคยแนะนำให้ Up ทีละรูปไปก่อนดีกว่าจะได้ไม่งง

3. คลิ๊ก Browse เพื่อเลือกรูป แล้วก็เลือกรูปที่ต้องการครับ

4. คลิ๊ก Get Link เพื่อ Upload รูปของเราขึ้นไปบน Server

5. หากไม่มีปัญหาใดๆ จะปรากฏหน้าต่างดังรูปให้เราทำการ Copy Link ที่อยู่ในช่อง Direct Link มาครับ

6. ที่บอร์ดของเราให้ไปคลิ๊กที่ Icon แทรกรูปครับเมื่อคลิ๊กจะมีตัวอักษร img ขึ้นมาให้เราวาง Link ที่เรา COpy มาลงระหว่าง img ตามรูปครับ แล้วไปคลิ๊กตั้งกระทู้ตามปกติครับ

ลองดูนะครับรูปก็จะปรากฏขึ้นเหมือนตัวอย่างข้างล่างนี้เวลาที่เปิดกระทู้ดูครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์