บอร์ดสนทนา สสจ.ลพบุรี
มีนาคม 29, 2024, 12:38:12 pm *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: จะ POST กระทู้...กรุณาสมัครสมาชิกก่อนครับเพื่อป้องกัน Spam ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SmartPhone,iPhone,iPad,Tablet,Andriod ??มันคืออันหยังหว่า???  (อ่าน 5701 ครั้ง)
tanasith
Administrator
สมาชิกซีเนียร์

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 12:04:10 pm »

วันนี้ที่นำเรื่องนี้มาคุยเพราะมีหลายคนที่มาคุยกับผมเวลานั่งคุยกันเรื่องเทคโนโลยีก็จะเจอกับศัพท์หลายคำที่กำลังเป็นกระแสฮิตอยู่ในปัจจุบัน หลายคนใช้ SmartPhone หลายคนบอกใช้ Andriod และรวมไปถึง iPhone มีอยู่วันนึงผมได้ไปประชุมทาง JHCIS ก็เอาตัวระบบเยี่ยมบ้านบน Andriod มานำเสนอ วันถัดมาก็เจอเพื่อนเอาโทรศัพท์มาโชว์บอกว่านี่คือ Andriod จนวันหนึ่งไปร่วมงานเปิดประมูลสินค้า IT กับพี่แดง(สุนีย์ ใบชา) พี่แดงก็คุยกับเรื่อง Tablet จนผมมาคิดว่า โห...นี่มันยุค IT วิวัฒน์เสียเหลือเกิน วิวัฒน์จนตามแทบไม่ทัน ไอ้ผมนะทราบหมดแต่ไม่มีใช้สักกะอย่าง ทุกวันนี้ได้ยินเขาคุยกันเรื่องของใช้พวกนี้ เราก็ได้แต่อิจฉา พอกลับไปถึงบ้านก็มานั่งคิดว่าจะกินม่าม่าแบบต้ม หรือ กินดิบน้ำตามดี อยู่ทุกวันๆ ชักนอกเรื่อง มาเข้าเรื่องดีกว่าในเมื่อมันมีเทคโนโลยีต่างๆเกิดขึ้นมามากมายชื่อมากหลายผมเลยคิดว่าน่้าจะมาแถลงไขให้หายสงสัยกันไป นี่ยังไม่นับ NetBook กับ NoteBook ต่างกันยังไงอีกนะครับ เดี๋ยวจะเล่าให้ฟังไปด้วยเลยแล้วกัน

หลายคนจบมาทำงานยังไม่เคยเห็นคอมพิวเตอร์ด้วยซ้ำไปเพราะราคามันไม่ใช่ถูกๆ มีพิมพ์ดีดนี่ก็ถือว่า Hi-Tech สุดๆแล้ว แต่ผมถือว่าโชคดีเพราะจบมาก็เจอกับเครื่องคอมพิวเตอร์เลย จากนี้ไปผมจะขอเข้าเรื่องนะครับโดยผมจะขออธิบายด้วยภาพแล้วกันนะครับ

นี่ คือ PC(Personal Computer) ที่เราเห็นๆกันอยู่ทุกวันนั่นล่ะครับ

จนกลไลทางการตลาดมีการแข่งขันกันมากขึ้น การวิจัยพัฒนาก็แข่งกันอย่างเข้มข้นจนปัจจุบัน PC แทบจะไม่มีใครซื้อใช้กันเพราะมันใหญ่เกินไปปัจจุบันใครจะซื้อคอมสักตัวต้องหนักใจว่าจะซื้ออะไรดีระหว่าง PC กับ......

NoteBook

Notebook ในยุคก่อนๆน้ำหนักไม่ใช่ธรรมดา 2.5-3 กิโล เลยทีเดียว(แต่ก็ดีกว่าอุ้ม PC ไปทำงาน) ซึ่งด้วยเทคโนโยลีการผลิตในปัจจุบัน NoteBook มีน้ำหนักเหลือแค่กิโลเดียวขนาดหน้าจอก็เล็กลงจนหลายคนจะไปสับสนกับ...

NetBook

หลายๆคนเข้าใจว่า NetBook มันคือ NoteBook ขนาดเล็กซึ่งผมจะบอกว่าเป็นความเข้าใจที่ผิดนะครับ ในปัจจุบัน Spec ของ Harddisk,Ram,Option ต่างๆ ของ NoteBook กับ NetBook แทบไม่ต่างกันเลย สิ่งที่ต่างกันมีอยู่ 2 อย่าง คือ CPU(Chip ประมวลผล) กับ ขนาดหน้าจอ NoteBook ที่มีขนาดจอเล็กๆ ราคาไม่ใช่ถูกๆ นะครับ โดยปกติ NoteBook ในปัจจุบันส่วนมากจะมีขนาด 14 นิ้ว(ล่าสุดเห็น NoteBook จอ 11 นิ้วแล้วเป็นลูกผสม คือ จอเล็กแบบ Netbook ไม่มี DVD Drive แต่ใช้ CPU แบบ NoteBook ) ส่วน Netbook จะ 10 นิ้วลงไป ลักษณะการใช้งานก็ตามชื่อครับถ้าคุณจะเอาใช้แบบครอบจักรวาลก็ควรจะเป็น Notebook แต่ถ้าส่วนมากเล่น Net พิมพ์งาน Present เน้นพกสบาย ก็ NetBook เพราะ อย่างที่กล่าวมาแล้วว่า Chip ประมวลผลต่างกัน Notebook จะใช้ Chip ประมวลผลเหมือน PC แต่ NetBook ใช้ Chip ประมวลผล ของ....

PDA (Personal Digital Assistant)

ซึ่งเป็นอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ขนาดเล็กสำหรับพกพาถ้าเป็นประเภทเขาก็จะเรียกชื่อตามตัวระบบปฏิบัติการของมัน ที่ดังๆก็มี Palm ที่ใช้ PalmOS กับ PocketPC ที่ใช้ WindowCE (คุ้นหูกว่า PDA ใช่ไหมล่ะ) ในสมัยก่อนจะเน้นสำหรับบันทึกเตือนนัดหมาย อุปกรณ์ต่างๆจึงออกแบบให้กินไฟน้อยและ StandBy ได้เป็นเวลานานซึ่งเราจะเห็นว่า NetBook สามารถเปิดทำงานได้ 6-8 ชม.เลยทีเดียว แต่ความเร็วในการประมวลจะช้ากว่า Notebook ซึ่ง CPU ใน Netbook หรือ PDA ที่เห็นในตลาดส่วนใหญ่จะเป็นชื่อ Atom แต่ก็อย่างว่าครับ อะไรก็เกิดขึ้นได้ในอนาคต(อันใกล้) อุปกรณ์เหล่านี้อาจมีความสามารถขึ้นมาเทียบเคียงกันก็ได้ เพราะ Intel มี Core i9 ขึ้นมาอีกตัวแล้ว

ขอนอกเรื่องสักนิดนะครับ
------------------------
ใครบ้าความเเรงเชิญทางนี้ ! Gulfdown จะกลายเป็น Corei9 ที่สมรรถภาพสุดยอดทั้งไตรภพเเทน i7 ด้วย จํานวน Core ที่มากถึง 6 Cores (ถ้าเปิด threading จะกลายเป็น 12 !!) เเละ L3 Cache มากถึง 12 MB แต่ราคาไม่ต้องพูดถึง เครื่องที่ผมใช้อยู่ยังไม่ถึง Core i เลย ฮือ~~~
------------------------

เมื่อเวลาหมุนไปๆ เทคโนโลยีต่างๆก็ก้าวหน้าขึ้นมาเป็นลำดับก็คงไม่แปลกถ้าวันนึงโทรศัพท์มือถือของเราจะมีความสามารถเพิ่มมากขึ้นจึงกำเนิด...

Smart Phone

เจ้า SmartPhone นี้เป็นโทรศัพท์มือถือที่มีความสามารถพิเศษเพิ่มเติมของ PDA เข้าไป ที่เราคุ้นๆหูกันในชื่อ BB(ฺBlackBerry) หรือ iPhone ของค่าย Apple และไม่กล่าวถึงอีกมากมาย ราคาก็ไม่แพง...แต่ก็อย่างว่าสำหรับคนไม่มีตังค์อย่างผม คงต้องรอให้ราคามันเหลือหลักร้อยก่อน 555

ที่นี้สุดท้ายมาเข้าเรื่องของ Tablet กันบ้างนะครับว่าแล้ว Tablet มันเข้ามาร่วมวงกับของพวกนี้ได้ยังไง Tablet โดยความหมายของมันจริงๆแล้วก็คือแผ่นจารึกที่เอาไว้บันทึกข้อความต่างๆโดยการเขียน (อาจจะเป็นกระดาษ, ดิน, ขี้ผื้ง, ไม้)  

แต่ในปัจจุบันมีการนำมาประยุกต์โดยใช้เทคโนโลยีคอมพิวเตอร์ที่ใช้แนวคิดนี้ผลิตอุปกรณ์ต่างๆขึ้นมาขึ้นมา ซึ่งมีหลายบริษัทได้ให้คำนิยามที่แตกต่างกันไป ที่ได้ยินๆ อยู่มี 2 ชื่อ คือ "แท็บเล็ต พีซี - Tablet PC (Tablet Personal Computer)" และ "แท็บเล็ต คอมพิวเตอร์ - Tablet Computer" หรือเรียกสั้นๆว่า "แท็บเล็ต - Tablet"

Tablet

ถ้าจะถามว่า Tablet คือ อะไรก็คงบอกได้ว่ามันเป็นคอมพิวเตอร์พกพา (ขนาดหน้าจอน้อยกว่าหรือพอๆกับ Netbook ที่เห็นในตลาดปัจจุบันส่วนใหญ่จะมีขนาด 7 นิ้ว) ที่ไม่มีชุดคีย์บอร์ดและใช้หน้าจอสัมผัสในการใช้งานเป็นหลัก ชื่อที่เราได้ยินติดหูก็คือ iPAD นั่นเอง จริงๆมันมีหลายค่ายที่พัฒนาขึ้นมานะครับแต่คนที่ทำให้มันดังก็คือ Apple ส่วน CPU ก็จะเหมือนกับ Netbook ครับ มีคนถามว่าแล้วถ้ามันไม่มี Keyboard จะพิมพ์ยังไงอะจริงๆเจ้า TabletPC จะมีคีย์บอร์ด OnScreen มาให้ แต่ก็สามารถซื้อ Keyboard มาต่อพ่วงได้ครับ

เหมือนจะจบแต่ยังไม่จบ....เพราะ ผมยังไม่ได้พูดถึง

Android

มีเพื่อนๆน้องๆหลายคนเอา SmartPhone มาโชว์ผมแล้วบอกว่าผมอยากใช้ Andriod  ผมจะไปซื้ Andriod จนผมงงคิดว่า Andriod นี่มัน คือ SmartPhone ยี่ห้อนึงรึป่าว จนไปประชุมเจอ JHCIS มาออกบูทโชว์ระบบเยี่ยมบ้านบน Andriod แต่รูปร่างของเครื่องมันไม่ใช่ SmartPhone แต่เป็น TabletPC ผมเลยมาหาข้อมูลว่าจริงๆ Andriod มันคืออะไร?ฮืม

แล้วผมก็พบว่าไอ้เจ้า Andriod ที่คุยๆกันมันคือ OS(ระบบปฏิบัติการ) เท่านั้นเอง ซึ่งถ้าไม่รู้ว่า OS คืออะไรให้นึกถึง WindowsXP,Vista,Se7eN ไว้ครับ เพราะ OS คือ โปรแกรมที่ช่วยให้อุปกรณ์ต่างๆทำงานได้ ทำตามคำสั่งที่ผู้ใช้สั่งได้ มีหลายค่ายครับ Linux,Ubuntu,CentOS ฯลฯ พวกนี้ OS ทั้งนั้น ซึ่งเจ้า Andriod พัฒนาโดย Google เน้นใช้งานบน SmartPhone และ Tablet ซึ่งก็เหมือนๆกับ iOS ของ Apple และ windows mobile ของ Microsoft แต่ความโดดเด่นของเจ้า Andriod คือ OpenSource ใครอยากเอาไปปู้ยี่ปู้ยำต่อก็ทำไปเลย จึงทำให้โปรแกรมเมอร์ส่วนใหญ่หันมาพัฒนา App บน Andriod กันมากขึ้นทำให้มี App ของ Andriod มากมายเกลื่อนกลาด นั่นเอง

สุดท้ายจริงๆ...จะเลือกซื้ออะไรดี

คำถามนี้ผมเจอบ่อยมากๆครับ คำตอบที่ผมจะบอกก็ คือ ให้อ่าน Review นี้ แล้วดูลักษณะงานกับงบประมาณครับ ซึ่งก็คงต้องแล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลด้วย ถ้าเป็นเพื่อนเคี้ยมผมได้ยินว่ามี Core i9 คงไม่พลาด แต่สำหรับผมคงต้องเป็น IT พอเพียงออกแนวอนาถาต่อไปล่ะครับ...

Tanasith...Reviewer

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2011, 05:50:17 am โดย tanasith » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์