บอร์ดสนทนา สสจ.ลพบุรี
เมษายน 20, 2024, 01:26:52 pm *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: จะ POST กระทู้...กรุณาสมัครสมาชิกก่อนครับเพื่อป้องกัน Spam ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เออ...แฮกกันเข้าปาย...  (อ่าน 1725 ครั้ง)
tanasith
Administrator
สมาชิกซีเนียร์

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 04:48:37 pm »

ไม่มีไรคับบ่นเฉยๆ...ดูรายชื่อสมาชิกที่กำลังออนไลน์สิครับ ไอ้ชื่อยาวๆประมาณเนี๊ย

gsenpuftigmidqedz, ghesiuzmiepinceot, ukeozuvniyfiroezs, Emegatagact, Conectomimi, sievlujwiwniumepu, AbbVanauua, eieqzuyhiorimnezf

มันแฮกเกอร์ทั้งน๊านนนนน......นั่งลบวันละเป็นพันๆ เช้ามาไม่ต้องทำไรลบ User ก็ปาไปเป็นชั่วโมงแระเวรกรรมๆๆๆ  วันดีคืนดีก็มา Post รูปโป๊ซะง๊าน...
KHONNOUNG
น้องใหม่ซิงๆ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 09:01:44 pm »

หาบอร์ดที่สกัด จับ พวกนี้ใหม่ดีกว่ามั๊ย เสียเวลานอน นะมานั่งลบเนี่ย
tanasith
Administrator
สมาชิกซีเนียร์

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 02:30:03 pm »

คือ มันไม่มีอะคับพี่ ผมเคยหาแล้วล่ะถ้าเป็น Solution พวกนี้ เช่น YabBoard แต่วิธีจัดการ คือ ให้ไปยืนยันผ่าน E-Mail แต่ก็เท่านั้นครับ เพราะ เจ้าหน้าที่เราบางคนยังไม่มี Mail เลย ทำให้ระบบปลอดภัยก็โดนว่ายุงยาก สร้างกฏให้ง่ายก็โดน Hack ปัญหา คือ มันไม่ใช่ BOT ครับ เพราะ ตอนสมัครจะติด Captcha อยู่แล้ว แต่คาดว่าน่าจะเป็นคนสมัคร วิธีแก้ปัญหาที่ดีที่สุด คือ ไม่ต้องมีเวปบอร์ดเลย แต่ก็คงได้แต่บ่นครับ เหอะๆ ผมเคยเอา PHP Script ไปฝังไว้กันแล้ว เพราะ คิดว่าถ้าเป็น BOT ต้องโดนลบไปอัตโนมัติแน่นอน สุดท้ายมันก็จับทางได้ว่าผมเช็คอะไร เลยมาแบบเนียนๆ ผมเลยสรุปว่าไม่ใช่ BOT แต่เป็นพวกที่กำลังจะพยายาม Inject ระบบครับ ไม่ลบก็ไม่ได้ เพราะ ถ้าปล่อยให้ Inject ได้พวกนี้จะเจาะเข้ามา Inject Script ใน Server เลย นี่เป็นปัญหาหนักอกของ Admin ทุกเวปที่มีเวปบอร์ดครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์