บอร์ดสนทนา สสจ.ลพบุรี
เมษายน 25, 2024, 07:50:19 pm *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: จะ POST กระทู้...กรุณาสมัครสมาชิกก่อนครับเพื่อป้องกัน Spam ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โฮมเพจ website ใหม่ ไม่สดใส เหมือนของเดิมเลย  (อ่าน 2482 ครั้ง)
KHONNOUNG
น้องใหม่ซิงๆ
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 11:31:10 am »

ช่วยทำโฮมเพจ ให้สีสวย สะดุด ตาสะดุดใจหน่อย ของตอนนี้ทำให้ไม่อยากเข้ามานะจะบอก ยิ้ม
tanasith
Administrator
สมาชิกซีเนียร์

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 08:14:01 pm »

ขอบคุณครับที่ติชม แต่อยากจะบอกว่าของเดิมเราใช้ CMS ครับ แต่ปัญหาที่พบ คือ ไฟล์มันมีเป็นร้อยๆไฟล์เวลาที่เวปถูก Hack ปัญหาก็คือ ไม่รู้ว่าไฟล์ไหนโดน Hack บ่อยครั้งต้องปิดการทำงานของ Module เวลาจะจัดการก็ยาก เลยแก้ปัญหาด้วยการ Manage Page เอง แต่ปัญหาก็อย่างที่ว่ามาครับ คือ มันจะไม่สวย สะดุด ตาสะดุดใจ แต่ไฟล์จะน้อยลง การ Manage Web จะง่ายกว่าเดิมมาก ปัญหาสำคัญของผมเลยก็ คือ เรื่องการ Design นี่ล่ะครับ คือ สาขาที่ผมเีรียนผมจะเรียนเน้นไปในทาง Programming Mangement และ Teaching ไม่ได้เรียนมาทางด้าน Design ครับ แต่ CMS แบบของเดิมมันเป็นเวปสำเร็จรูปที่ถูกออกแบบมาโดยคนที่เรียนมาทางด้าน Design ครับ แต่ก็ต้องเลือกซึ่งในเวปเดิมต้องขอบอกว่าผมเสียเวลามากในการบริหารจัดการมัน แล้วก็โดน Hack บ่อยมากๆ แต่คนเข้าอาจไม่รู้ เลยตัดสินใจทำหน้าเวปใหม่แบบไม่ใช้ CMS แล้วก็เน้นจัดการเนื้อหาให้เป็นหมวดหมู่ ตอนนี้กำลังจะทำในรูปของคณะกรรมการครับ เพราะ ผมคิดว่าเวปน่าจะมีส่วนที่สื่อสารกับภาคประชาชนด้วย ยังไงก็ทนหน่อยนะครับ ไม่รู้จะทำยังไงให้สวยถูกใจทุกคนได้จริงๆครับ
KHONNOUNG
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 09:03:45 am »

คนชอบออกแบบมีเยอะแยะ ในจังหวัดลพบุรี  ถ้า มีขื่อเขาไว้ในหน้า โฮมเพจ เขาน่าจะช่วยได้นะ ใครก็ได้ช่วยทีซิ ประกาด............ ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม
2PM
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 01:23:43 pm »

Comment แล้วให้ทางออกเขาเรียกว่า ติ นะจ๊ะ แต่ Comment แบบไม่มีทางออกเขาเรียกว่า ด่า คิดว่าคน Comment ออกแบบให้เลยดีกว่าไหม? เสนอว่าให้ทำให้ สสจ.เลยดีกว่าจะได้สวยถูกใจเลยไง ^^ 

ส่วนตัวคิดว่าดูดีกว่าของเดิม สั้นและเป็นหมวดหมู่กว่าเดิม ของเดิมยาวยืดมีแต่ขยะ สีสวยแต่ดูมั่วๆ
KHONNOUNG
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 02:42:30 pm »

มันก็แค่ข้อเสนอ จริงๆ ไม่ได้เก่งออกแบบหรอก เพียงแต่หาทางให้ได้นะ แต่อาจไม่เร็ว หมวดหมู่ดี แต่สี สัน ไม่จูงใจ ศิลปะมีอีกมากกว่านี้ ไม่เชื่อลองเข้าไปดู เว็บไซต์ ที่อื่นสิ ในกระทรวงสวยๆ  มีถมไป มันเป็นภาพลักษณ์ ของจังหวัด ก็เลยอยากบอก แต่ไม่เป็นไร เดี๋ยวของที่ทำงานทำเสร็จ มีโดเมน และระบบการสื่อสารที่ดี จะให้เข้าไปชม ว่าที่ชอบเป็นแบบไหน แต่ชอบใคร ก็ชอบมันแหละนะ แล้วแต่จะคิดจ้ะ...
tanasith
Administrator
สมาชิกซีเนียร์

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 12:59:57 pm »

ผมว่าชักจาไปกันใหญ่แฮะ...จริงๆเรื่อง Webpage นี่มันเรื่องเล็กนะครับ ยังมีงานอีกมากมายหลายอย่างให้ต้องคิดต้ิิองทำนะผมว่า หน้าที่ภาระงานของศูนย์ IT ก็ไม่ได้มีแค่เรื่องนี้เรื่องเดียวครับ เอาเป็นว่าผมรับไว้พิจารณา แต่ถ้าจะให้ต้องไปจ้าง หรือ หันกลับมาใช้ CMS ก็คงไม่ไหว เพราะ ความสามารถไม่ถึง  ที่บอกว่าไม่ถึงนี้ผมหมายถึงการที่จะไปจัดการเพิ่มแก้ Sourcecode ของมันนะครับ ผมเคยทำแล้วที่ Phpnuke ผมเข้าไป Handdke Code มันได้ แต่กว่าจะทำได้ต้องไปอ่าน TextBook เป็นหลายร้อยหน้า แล้วก็มีพวก Joomla Drupal Membo  ออกมาอีกหลายเจ้า สรุปคือ ทำเองดีกว่าเพราะอย่างที่เคยบอกไปว่าเวลาถูก Hack มานั่งไล่ Code ที่ถูก Inject มาไม่ไหว

ส่วนเรื่องความสวยงามผมคงต้องเอาไว้แบบนี้ไปก่อน ขอเน้นเรื่องการใช้งานให้ได้ดีก่อน มีคนบอกว่าเวปเก่าสวยแต่ประชาชนมาดูเหมือนเวปไว้สำหรับให้เจ้าหน้าที่ใช้งานมากกว่าไม่มีอะไรที่ประชาชนใช้ได้เลย(สวยแต่รูป) เลยทำให้มีหลายเรื่องให้ชวนคิด มันทำให้ผมคิดถึง google นะ หน้าขาวๆ มีช่องอยู่ 1 ช่อง กับ 1 ปุ่ม ถามว่าสวยไหม? แต่เราก็ใช้มันทุกวันอะคับ...
KHONNOUNG
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 09:03:47 pm »

ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1]
  พิมพ์