บอร์ดสนทนา สสจ.ลพบุรี
เมษายน 25, 2024, 07:00:41 pm *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: จะ POST กระทู้...กรุณาสมัครสมาชิกก่อนครับเพื่อป้องกัน Spam ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 18 ฝน 18 แฟ้ม 2554  (อ่าน 4296 ครั้ง)
onlinelp
น้องใหม่ซิงๆ
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 02:21:03 pm »

ปีนี้เล่นเอาอ่วมอรทัยไปตามๆกัน

สหรับผมแล้วเวลาเตรียมตัวที่จะแก้ไขให้ทันเวลาสัก 90% ของข้อมูล เป็นไปได้ยากมากมาย

แถมยังจะมีปัญหายุงตีกัน . . . . ตามมาอีก จนกระทั่งปี 2011 มาแล้วก็ยัง ยุงตีกัน อยุ่เหมือนเดิม

ผมไม่รู้ว่าจะตีกันไปถึงไหน?

แล้วเมื่อไรจะช่วยหันมามองคุณภาพของหน่วยงานตัวเองทางด้านข้อมูล?

แล้วเมื่อไรจะได้เริ่มแก้ไขปัญหาที่ควรจะเริ่มร่วมมือกันมาตั้งนานนมแล้ว?

แล้วเมื่อไรอะไรๆ ที่หวังว่าจะก้าวไป จะไป จะไป ให้ถึง และก็ยังจะ ยุงตีกัน อยู่แบบนี้ เมื่อไรมันจะไปถึง?

มีใครคิดว่าตบมือ "ฅ" เดียวมันจะได้ดังขึ้นมาแบบโลกสะเทือนโลกได้ใหมครับ

หลายคนเมื่อเห็นข้อความผมตาม Web Board บ้างก็เรียกว่า เกรียน / หัวแป๊ะ / นักเลงคีย์บอด ฯ ต่างๆนาๆ
แต่ก่อนจะลบทิ้งไปหรือปิดทิ้งไปลบกวนทบทวนว่าสิ่งที่ผมเกริ่นมานี้จริงหรือไม่
และคำว่า พัฒนา คือ อะไร แล้วอะไรจะ พัฒนา ซึ่งคำนี้ผมเคยได้ฟังบรรยายจากวิทยากร จาก รร.โคกกระเทียม ในชั้น ม. 6 วิชา แนะแนว
ปล. สุดท้ายนี้ผมอยากเห็นผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้อง ร่วมแชร์ประสบการณ์ แชร์ Idia (ยกเว้นเงิน) ร่วมกันช่วยองค์กรณ์ให้สำฤทธิ์ผลสูงสุด
สิ่งที่แล้วมาก็ให้มันแล้วไปเมื่อวานคืออดีต ตอนนี้คือปัจจุบัน วันต่อไปจากวันนี้คืออนาคต สู้ๆครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2011, 02:29:01 pm โดย onlinelp » บันทึกการเข้า
tanasith
Administrator
สมาชิกซีเนียร์

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 11:45:36 am »

ลบกระทู้ ผมจะลบทำไมครับ ในเมื่อตรงนี้เป็นหมวด "อยากบ่น"

------------------------------------------------

ผมเข้าใจความลำบากของคุณ เพราะ ในส่วนตัวผมก็ไม่ต่างครับ ผมก็ลำบากเช่นกัน จากที่ผมเคยรับข้อมูลจากโปรแกรมตัวเดียว ผมสามารถที่จะเขียน Control ทุกๆอย่างได้การบริหารจัดการเรื่องการส่ง 18 แฟ้มก็ง่าย ตอนนี้เหมือนต้องล้างระบบใหม่หมด บริหารจัดการใหม่หมด ตอนนี้ผมเหมือน"คนกลางทาง" คือ ไม่รู้ว่าต้นสายปลายเหตุเกิดจากอะไร เพราะ ผมมองเห็นแค่ 18 แฟ้มที่ส่งเข้ามาเท่านั้น จากที่เคยตอบ สอ. ในจุดต้นเหตุของปัญหาได้ วันนี้ทำไม่ได้เลย เพราะ โปรแกรมจังหวัดถูกยกเลิกไป เวลาใครโทรมาถามก็ตอบได้เพียงว่าให้โทรถามผู้พัฒนาเท่านั้น  ความเหนื่อยใจก็คงไม่แพ้กัน ถามว่าเห็นใจไหม ก็เห็นใจ สอ. แต่เข้าไปยุ่งมากก็ไม่ได้ เพราะในเมื่อทุกอย่างยกให้เป็นการบริหารจัดการตัวเองให้เลือกใน "สิ่งที่ใช่" กันเองไปแล้ว

------------------------------------------------

ส่วนเรื่องของการพัฒนา ผมพูดตรงๆนะครับ ว่าจริงๆแนวพัฒนาระบบงานของจังหวัดได้ Plan แผนไว้แล้วว่าจะเดินต่ออย่างไร แต่ผมติดปัญหาด้วยข้อจำกัดในเรื่องความรู้ด้าน IT ที่มีค่อนข้างน้อยเลยทำให้ตัดสินใจลาไปเรียนด้านนี้ แล้วสิ่งที่ผมติด(ทำไม่ได้)วันนี้ผมกลับมาทำงานผมสามารถทำมันได้ แต่เหมือนทุกอย่างมันจะสายเกินไป เพราะ เกิดการเปลี่ยนแปลงจากฝั่งผู้บริหารในการตัดสินใจเรื่องโปรแกรม สิ่งที่ผมสามารถทำได้ก็ คือ เสนอแนะข้อดี-ข้อเสียในการเปลี่ยนแปลง แล้วให้ผู้ใช้เป็นคนตัดสินใจเลือกทางเดินของตัวเองท่ามกลางความกดดันที่มีเข้ามาตลอดว่า "จังหวัดห่วยแตกไม่ฟันธง" ผมบอกตรงๆถ้าฟันธงไม่ถูกใจก็ไม่ยอมกันอีก แล้วต้องฟันกันอีกกี่ครั้ง? ต้องนับหนึ่งใหม่อีกกี่เทียว? เหตุเพียงแค่กำลังภายในใครจะแรงกว่ากัน อีกทั้ง เหตุผล 108 1000 ประการที่ผมได้ยินมา เช่น

- ความเป็น Unity (เอกภาพ) มีหลายคนมาคุยเรื่องนี้ ผมมองไม่ออกเลยว่าจะได้ประโยชน์อะไรถ้าใช้โปรแกรมเดียวกันทั้งจังหวัด ยิ่งโปรแกรมมาสายบริษัททุกอย่างต้องใช้เงินเป็นตัวขับเคลื่อนระบบ ลองคิดดูนะครับว่า Output ที่จะได้มันคุ้มกับ Input ที่ต้องเสียไปหรือไม่? เรื่องนี้ถ้าอยากรู้ลึก รู้ละเอียด โทรมาคุยกันดีกว่า

- จังหวัดไม่ใช้ข้อมูลหรือ? ใช้ครับแต่เราขอเป็นรายงาน ถามว่าการนำข้อมูล Individual มาประมวลก็น่าจะเป็นทางออกของการทำรายงานที่ดี แต่อย่าลืมว่า Individual มันเป็นแค่การเก็บจากรายงานในรูประเบียนไปเก็บเป็น Digital Data เท่านั้นเอง ถ้าทำแบบนั้นก็เหมือนกับ สสจ. เอา รบ.มานับเอง ก็ให้หน่วยงานรวมให้ส่งมาเป็นรายงานก็ไม่น่าต่าง แล้วยิ่งตอนนี้ใช้โปรแกรมกันหมด การส่งรายงานมันก็รวมมาจาก Individual ในเครื่องหน่วยงาน ถามว่าต่างกันหรือไม่? กับการที่ต้องมาซื้อ Server มาเก็บข้อมูลของหน่วยงานทั้งจังหวัด Harddisk RAM CPU ใช้เท่าไหร่ถึงจะพอ หากมาพูดประเด็นของความเชื่อถือโดยหลักการถึงนำมาคีย์ใส่ในคอมก็ใช่ว่าจะน่าเชื่อถือ ความน่าเชื่อถือนี่ต้องเกิดจากระบบของการนิเทศฯ มากกว่า ไม่รู้ว่าคนที่คิดเรื่องนี้หลงประเด็นไปหรือเปล่า?

- ฯลฯ เอาไว้ก่อนนะครับกระทู้ชักยาว

ดังนั้นเรื่องของโปรแกรมการให้ผู้ใช้เป็นคนเลือกน่าจะดีกับทุกฝ่าย  ฝั่งที่จะพัฒนาต่อไปก็จะได้เดินต่อไม่ต้องมาเริ่มนับ 1 ใหม่ทุกครั้งไป การเลือกโปรแกรมที่ไม่ได้มาจาก"ผลการทดลอง" "ผลการวิจัย" ย่อมเชื่อถือไม่ได้ กับแค่คำพูดที่ว่า "น่าจะดีกว่า" "เก่งกว่า" "ใหญ่กว่า" ถึงกับต้องลงทุนทิ้งของเก่าไปใช้ของใหม่ "มันคุ้มแล้วหรือ" เรื่องนี้ผมบังคับใครไม่ได้ เพราะ พื้นที่คือผู้ตัดสินใจเลือกทางเดินของตนเอง ทุกอย่างอยู่ที่เหตุผล เหตุผลที่ดีย่อมได้รับการตอบสนองที่ดี ยิ่งหากเรื่องการทำงานยิ่งแสดงให้เห็นเชิงประจักษ์ได้มันก็จะชัดในตัวของมันเองครับ ประเด็นของเรื่องนี้ก็น่าจะอยู่ที่ว่า "คุณมองอะไร? มองข้อมูล มองงาน ของตัวเอง หรือ มองตามผู้บริหาร" ผมไม่สามารถบอกได้ ทุกคนต้องตอบตัวเองครับ

ส่วนเรื่องตีกันก็คงต้องถามว่า "ใครตีกับใคร" ? แต่ถามว่าตีกันดีไหม? ผมคิดว่าดีถ้าจะตีกันด้วยเรื่องของการแข่งกันพัฒนา

ส่วนความหมายของคำว่า "พัฒนา" มันแปลว่า "การทำให้ดีขึ้น" "ก้าวไปข้างหน้า" ครับ

ส่วนอะไรจะพัฒนาอันนี้ก็คงต้องแล้วแต่มุมมองของแต่ละคน ถ้าถามผมผมคิดว่าการพัฒนาให้เกิดความยั่งยืน โปรแกรมมันเป็นแค่เครื่องมือ เหมือนมีคนเปรียบโปรแกรมเหมือนรถ เราต้องการอะไรจากมันล่ะ? มันเป็นแค่ยานพาหนะที่นำเราไปสู่จุดหมาย ความวุ่นวายที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ต้นเหตุมาจากเรื่องเงิน 100% ถามว่าถ้าไม่มีเรื่องเงินเข้ามา โปรแกรมเดิม(LB-Provis) ทุกวันนี้ใช้ต่อได้ไหม? ตอบเลยว่าได้ เพราะ โปรแกรมเราใช้เก็บข้อมูลคนไข้เท่านั้น แค่มันส่ง 18 แฟ้มเพื่อไปขึ้นเงินตามเงื่อนไข(ที่นายจ้างจะจ่าย)ไม่ได้เท่านั้นเอง ผมเองก็เคยถามว่าแล้วจะพัฒนาอะไร ในเมื่อทุกวันนี้การพัฒนามันออกไปในรูปของการวัดว่าได้เงินมากหรือน้อยมากกว่าเรื่องอื่นๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2011, 01:30:42 pm โดย tanasith » บันทึกการเข้า
ONAIR2
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 01:11:42 pm »

เห็นด้วยๆ อ่วมอรทัยเลย
เห็นของ VPM เขาไม่เห็นต้องปรับอะไรกันมากเลย ดู % ถูกต้อง ก็ สูงด้วย แล้วเปลี่ยนกันทำไมก็ ไม่รู้ ข้อมูลหาย ต้องมานั่งตรวจสอบข้อมูลกันใหม่ คีย์ก็ยาก ...ตรวจสอบ18แฟ้มก็ยาก ลองลงตัวตรวจสอบของสปสช.แล้ว พา hosxp รวนไปเลย.....ส่งก็ยังยุ่งยากอีก.เฮ้อ...เซ็ง (ตกลง hosxp มันดี จริงไหมเนี่ย)
2PM
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 09:30:23 pm »

อย่าหาว่างั้นงี้เลยนะ แค่ word2007 ยังไม่มีใครอยากเปลี่ยนมาใช้เลย แล้วนี่มันอะไร โปรแกรมที่เป็นหัวใจในการทำงานของเรากลับตัดสินใจเปลี่ยนกันกันง่ายๆ ผมยังนึกในใจว่าคิดอะไรกัน กับแค่ความอยากของคนบางคน เขาไม่ได้มาเดือดร้อนกับเราหรอกเพราะเขาไม่ใช่คนที่มานั่งคีย์ข้อมูล เขาจะพูดอะไรก็พูดได้ ผมก็พูดได้ให้ผมเป็นผู้บริหารสิจะเปลี่ยนมันเดือนละตัวเลย เห็นบางอำเภออย่างท่าวุ้ง สอ.ไม่ยอมซะอย่าง ใครจะทำอะไรได้ ผมไม่รู้ว่าคนที่คิดเปลี่ยนคิดยังไง หรือบางคนที่เคยคุยกันเขาบอกว่าอะไรก็ได้เพราะเขาไม่ใช่คนคีย์อยู่แล้ว น้องคีย์ เออ...เอาเข้าไป การเปลี่ยนโปรแกรมครั้งนี้ผมว่ามันก็ดีนะ บางทีเป็นบทเรียนที่ดีได้สอนให้รู้ว่าของบางอย่างอยู่กับตัวมันไม่เคยมีค่า เพราะมันใกล้เกินไป หรือคนเขียนกระจอกเกินไปเป็นแค่พวก พอ.รอรัก ไหนเลยจักมาสู้การตัดสินใจของ... แต่มารู้ค่าเมื่อขว้างมันทิ้งไปแล้ว หรือไม่ก็อาจไม่ได้คิดอะไรกันเลย เพราะ ถูกป้อนคำสั่งให้ เยส ลูกเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2011, 09:32:50 pm โดย 2PM » บันทึกการเข้า
tanasith

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 10:22:47 am »

ไหนๆได้บ่นแล้วก็ขอแชร์ไอเดียสักหน่อยในประเด็นเรื่องของ "การพัฒนา" นะครับ

ที่ผมพูดค้างไว้ในเรื่องของ "การพัฒนา" ถามว่าการพัฒนานั้นดีไหม? ก็ต้องตอบว่าดี แต่บางครั้งในการพัฒนาอะไรบางอย่างเราต้องวิเคราะห์ก่อนว่ามันคุ้มทุนที่จะต้องลงไปหรือไม่? ผมเองก็ใช่ว่าจะมีความรู้ระดับสูงส่ง ผมก็แค่คิดตามเหตุตามผล ในเรื่องของ IT ผมเป็นคนที่ทำงานด้านนี้มาหลายปี ในการเขียนโปรแกรมแต่ละชิ้นต้องวิเคราะห์ระบบงาน อ่านงานให้ขาดก่อนที่จะทำระบบ ผมไม่ได้บอกว่าตัวเองเก่งนะครับ แต่สิ่งที่จะเล่าต่อไปนี้ เป็นการแชร์ไอเดียของตัวเองเท่านั้น

ก่อนที่ผมจะตัดสินใจลาไปเรียนต่อด้านนี้ ผมเคยคิดว่าคอมพิวเตอร์มันจะมีอะไรมากมาย สิ่งที่อยากรู้อยากเป็นก็ทำได้หมด ไม่ว่าจะเขียนโปรแกรม ทำเวป Network Server นั่นอาจจะเป็นเพราะเราเป็นคนรู้ในเรื่องนี้มากที่สุดในองค์กรมันเลยทำให้เรารู้สึกว่าเรารู้หมดในเรื่อง IT ซึ่งความคิดแบบนี้เป็นอันตรายมากในการรับรู้ ในตอนนั้นผมเหมือนกบในกะลา จนพอได้ไปเรียนกะลาก็ถูกทุบแตก จากที่เคยบอกว่า I Love Computer กลายเป็น I Hate Computer "อะไรกันหนักหนาไม่รู้อะไรซักเรื่อง เพราะ สิ่งที่เรารู้มามันเหมือนงูๆปลาๆ สิ่งที่สั่งสมมาใช้อะไรไม่ได้เลย" แต่ผมก็ต้องขอบคุณ "ธรรมศาสตร์" ที่ทำให้ผมรู้จักตัวเองว่าโง่ปานใด ผมถูกฝึกให้มองและวิเคราะห์แบบเป็นระบบมากขึ้นมา เหมือนจะได้ความรู้เพิ่มมาอีกนิดหน่อย...แต่ที่แน่ๆกะลาของผมแตกไปแล้ว จากที่อะไรๆก็ต้องคอมพิวเตอร์ มาวันนี้เมื่อผมไม่ได้รักมันเหมือนก่อนจึงทำให้ Bias กับมันลดลงไปมากโขอยู่ที่เดียว

มาเข้าประเด็นดีกว่า...มีเรื่องอยู่เรื่องนึงที่อาจารย์เล่าให้ฟังใน Class ก็เป็นประเด็นเกี่ยวกับ "การลงทุน" เพื่อพัฒนาระบบในบางครั้ง Goal(จุดหมาย) เดียวกันแต่การไปสู่จุดหมายนั้นอาจแตกต่างกัน เรื่องมีอยู่ว่า อเมริกา กับ รัสเซีย 2 ประเทศมหาอำนาจสมัยนึงพยายามแข่งขันกันสร้างจรวดเพื่อไปสำรวจอวกาศ แต่ปัญหาที่พบ คือ ปากกาที่นำขึ้นไปด้วยไม่สามารถใช้ในสภาวะที่เป็นศูนยากาศได้ ทางฝั่งอเมริกาก็"ลงทุน"ทำการวิจัยพัฒนา"ปากกาชนิดพิเศษ"ที่สามารถใช้เขียนในสภาวะศูนยากาศได้ ส่วนทางฝั่งรัสเซียใช้ "ดินสอ"

จากเรื่องที่เล่ามามันก็คงคล้ายๆกับการทำงานของเรา ในบางครั้งเรามองว่า IT มันจะแก้ปัญหาให้เราทุกอย่างได้ เพื่อไม่ให้กระทู้ยาวไปผมขอยกตัวอย่าง "การพัฒนาระบบ Refer" ดีกว่า

มีหลายคนบอกว่าตอนนี้ รพ.ทุกแห่งมีการนำโปรแกรมมาใช้ในการให้บริการแล้วน่าจะเป็นการดีถ้าเราใช้โปรแกรมเดียวกันทั้งจังหวัด(ผมขอต่อเรื่องที่ผมพูดไว้จากกระทู้ก่อนนะครับ) โดยหวังจะนำข้อมูลมาใช้ประโยชน์ร่วมกัน อ่านตรงนี้ให้ดีๆนะครับ ใช้ประโยชน์ร่วมกัน ไม่ใช่เก็บมากองไว้รวมกัน มี ร.พ.หลายแห่ง(ต่างจังหวัด) เคยมาคุยแชร์ไอเดียกับผมในเรื่องพวกนี้ แต่ขนาดแพทย์เองก็เหมือนยังมองระบบไม่ออก หลายคนคิดว่าการเอาข้อมูลมากองรวมกันเวลาจะหยิบใช้มันง่าย แต่เขาลืมไปว่าการเอาข้อมูลมากองรวมกันต้องใช้ทรัพยากรอะไรบ้าง ผมยกตัวอย่างระบบ Refer นี่ล่ะ เพราะ มีหลายคนพยายามจะผลักดันให้ทำ Data Center เพื่อจะได้ดูประวัติคนไข้ แต่สิ่งที่ผมพยายามเน้นย้ำ คือ การทำแบบนั้นมันเสี่ยง เพราะ ข้อมูลผู้ป่วยตามกฏหมายถือว่าเป็นข้อมูลที่เป็นความลับคนที่ดูได้ต้องได้รับอนุญาติจากตัวผู้ป่วย แล้วการที่นำข้อมูลมากองรวมกันให้ลองนึกเล่นๆว่า รพ.แห่งนึงข้อมูลบริการวันละกี่คน ผมประมาณๆ ทั้งจังหวัดใน 1 วันน่าจะหลักหมื่น เดือนนึงก็เป็นแสนแล้วครับ ในการเก็บไม่ได้เก็บตารางเดียวด้วย เพราะ คนไข้ 1 คน Diag รับยา มากกว่า 1 รายการอยู่แล้ว HDD ระดับ TB  จะเก็บข้อมูลได้สักกี่ปี? แล้วข้อมูลขนาดนี้การค้นหาจะช้าขนาดไหน นี่ยังไม่นับเรื่องงบประมาณที่ต้องมาลงทุนสร้างระบบจะต้องใช้เท่าไหร่? สุดท้ายผมถามว่าระบบนี้คุณดูข้อมูลคนไข้วันละกี่คน/กี่รายการ/รพ.? คุ้มหรือไม่?

มาถึงระบบ Refer ก็เคยเห็นหลายแห่งพยายามลงทุนทำระบบ Refer แล้วบอกว่ามันดี 1 2 3 4 ... ที่ผมได้ฟังมาจากหลายๆที่เขาพูดแต่ข้อดี เพราะ เขายังไม่ได้เจอข้อเสีย หรือ ไม่ก็บุคลากรในองค์กรไม่มีความรู้ด้าน IT เลยหวังให้บริษัทเป็นที่พึ่ง โดยลืมคิดไปว่าบริษัทเองก็ต้องการขายสินค้าและบริการ เมื่อทั้ง 2 คุยกันมันก็เลยมีแต่ดีๆๆๆๆ จนวันนึงมีเพื่อนมาคุยกับผมเรื่องระบบ Refer ว่าลงทุนไปเป็นแสนแต่เป็นของบริษัทที่เขียนโปรแกรม รพ.ด้วย เขาสามารถดึงข้อมูลผู้ป่วยจากฐานข้อมูลของ รพ.เราส่งไปได้เลยนะแต่ต้องใช้โปรแกรม รพ.ของเขาจึงจะทำได้ ผมนั่งฟังก็อืม...นึกในใจ เพื่อแค่จะให้ดึงข้อมูลผู้ป่วยในระบบ Refer ได้ต้องลงทุนเปลี่ยนโปรแกรมเลยหรือไงเนี่ย นี่เหรอการใช้ประโยชน์ข้อมูลร่วมกัน  ไหนก็จ้างบริษัทเขียนแล้วทำไมไม่คิดให้มันสามารถดึงไฟล์เข้ามาได้เลย โดยทำข้อตกลงร่วมกันว่าถ้าไม่ได้ใช้โปรแกรมของบริษัทก็ให้ส่งออกข้อมูลผู้ป่วยมาในรูปแบบ A B C  แล้วเก็บเข้าระบบไป ต่างประเทศเขาใช้มาตรฐานการส่งต่อรูปแบบเดียวกันหมดไม่ว่าใครจะเขียนโปรแกรม HIS อะไรขึ้นมาต้องสามารถ ส่งออก และรับไฟล์รูปแบบมาตรฐานนี้ได้ แล้วเมืองไทยล่ะ เหอะๆ แล้วย้อนกลับมาดูบ้านเราล่ะ ผมก็เหอะๆ เพราะ เรามองกันแต่องค์กรของตัวเอง ไม่มองระบบในภาพรวม การบริหารจัดการที่ง่ายที่สุดคือใช้โปรแกรมเดียวกัน แต่ดันลืมคิดไปว่าเออไหนๆก็จ้างแล้ว ก็ทำให้มันครอบคลุมชาวบ้านด้วยดีกว่า ไม่มี... ไม่มีใครที่คิดแบบนี้ครับ ดังนั้นสิ่งที่ผมพูดไปก็ได้แต่บ่น แล้วก็ย้อนไปถามอีกว่ายังงี้เราจะพัฒนาอะไร? ในเมื่อเรายังมองแต่ตัวของเรา ไม่ได้มองถึงภาพรวม ไม่ได้มองถึงความยั่งยืนในอนาคต

สุดท้ายของกระทู้นี้...ลองดูนะครับว่า ระบบ Refer ของหน่วยงานคุณปลอดภัยหรือยังนี่คือประเด็นแรกๆ เลยที่ต้องมาคุยกันก่อนสร้างระบบ เพราะ Hacker สามารถจะดึงข้อมูลระหว่างทางได้ การดึงข้อมูลระหว่างทาง คืออะไร?  สมมติว่าคุณจะส่งข้อมูลจากเครื่อง A-->B  เมื่อข้อมูลวิ่งออกจากสาย LAN มันไม่ได้ไป B เลยนะสิ ยิ่งถ้าบน Internet มันต้องผ่าน Router อีกมากมายหลายตัวเลยนะสิ ทีนี้คุณบอกว่าระบคุณเป็น WebApp มีระบบ Login ผมอยากจะบอกว่าผมเคยลอง Hack User Password ของระบบมาแล้วมันทำง่ายมากเลย เพราะ เวลาที่คุณเิปิดเวปไซด์อะไรสักเวปมันจะมีข้อมูลที่ส่งไป-มา แล้วข้อมูลไม่ถูกเข้ารหัส เวลาที่เครื่องลูกระบุ User+Password แล้ว Login ข้อมูลจะถูกส่งไปทั้งยังงั้นจะเกิดอะไรขึ้นถ้าผมดักเอา User+Password นั้นมาได้ ดูรูป ผมจะบอกว่านั่นหมายถึงข้อมูลทุกอย่างที่ส่งผ่านระบบมันจะถูกมองเห็นได้ทั้งหมดถ้ามีคน Hack ข้อมูลระหว่างทางครับ ซึ่งมันมีวิธีการป้องกันอยู่ครับ คุณลองดูเวปของคุณแล้วไปเทียบกับของ hotmail สิ คุณจะพบว่าเวปคุณอาจอยู่ในรูปแบบ http:// แต่ของ hotmail จะเป็น https:// การเป็น https หมายถึง ข้อมูลทุกอย่างจะถูกเข้ารหัสที่ชั้น Transport Layer (ไม่ข้ออธิบายนะครับยาว ISO Model ของระบบเครือข่ายเดี๋ยวยาวแท้ หาจาก google มีครับ) ไม่สามารถ Hack ดูกลางทางได้ ดูรูป การจะแกะดูต้องรู้ Key ซึ่ง Algorithm ที่ใช้นี่ตามทฤษฎีเขาว่าใช้เวลาแกะ 10 ปีถึงจะเจอ Key ที่ใช้เข้ารหัส นี่แค่เริ่มต้นของการวางระบบเท่านั้นนะครับ ยังมีรายละเอียดอื่นๆอีกที่ควรจะคำนึง แต่ผมขอจบการบ่นในกระทู้นี้ไว้เท่านี้ก็แล้วกัน โดยสรุปคือถ้าอยากจะพัฒนาระบบที่เสี่ยง คนในองค์กรต้องศึกษาปัจจัยต่างๆก่อนให้ดีไม่ใช่เชื่อบริษัทไปหมด เพราะ บางทีสิ่งที่คุณได้มาอาจไม่คุ้มเลยกับสิ่งที่เสียไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2011, 09:12:41 pm โดย tanasith » บันทึกการเข้า
onlinelp
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 12:14:20 pm »

ครับ ขอบคุณครับ ผมจะละลึกไว้เสมอว่าส่วนนี้คือกำลังใจเพื่อสู้ต่อไป
สู้เว้ย!!  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tanasith

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 09:10:01 pm »

ผมคิดว่ามันจบไปแล้วล่ะครับท่าน Rainny รื้อทำใหม่? ใครจะสั่งรื้อ? เพราะ ก็ให้เลือกแล้ว ถ้าจะรื้อได้ก็คงเกิดจาก 2 กรณี คือ ผู้ใช้อยากเปลี่ยนเอง หรือ ไม่ก็ผู้บริหาร(ของแต่ละ CUP) สั่งการ ในส่วนระดับจังหวัดคงไม่ไปก้าวก่าย...

แต่ผมคิดว่าตรงนี้เป็นบอร์ด "อยากบ่น" คนที่มาโพสก็คงแค่ "อยากบ่น" เหมือนกันก็เท่านั้นเอง...
stupidcom
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 09:04:01 pm »

เห็นด้วยกับคุณโต้งอย่างแรง
ลงทุนเป็นแสนเป็นล้านแค่อยากรู้ว่าคนไข้ไป Shopping ยาที่ไหนบ้าง
ลงทุนเป็นแสนเป็นล้านแค่อยากได้ข้อมูล Refer
ลงทุนเป็นแสนเป็นล้านแค่อยากได้ข้อมูลไปกองรวมที่จังหวัด (เพื่ออะไรฟะ)
ลงทุนเป็นแสนเป็นล้านแค่อยากได้ข้อมูล Real time (มันจำเป็นขนาดนั้นเชียวหรือ)
ลงทุนเป็นแสนเป็นล้านแค่อยากได้ข้อมูลรักษาอะไร ที่ไหนบ้าง (ทุกวันนี้รักษาผู้ป่วย ได้มองหน้าผู้ป่วยกันบ้างไหม เหมือน Family Folder ว่าดีสารพัด เคยใช้มันบ้างไหม)
ถ้าไม่มีนอกมีในในการเอาโปรแกรมมาใช้ ก็ขอพูดว่าตามภาษาตลกของอาฉีว่า โง่บัดซบจริงๆนะนี่
tanasith

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 11:27:19 pm »

ผมว่าน้อยคนนะครับที่จะเห็นเหมือน stupidcom หรือ ผม ทุกวันนี้ในด้านเทคโนโลยีของฐานข้อมูลของกระทรวงเรากำลังหลงไหลกับ "Data Center" หลงไหลกับ "Centralize Database" ที่จังหวัดลพบุรี ผมเองได้คุยกับผู้บริหารไว้บ้างแล้ว และได้คุย IDEA การพัฒนากับทีมงานอยู่ อยากบอกว่าเรื่องนี้ไม่หมูครับ ซึ่งโจทย์ที่ผมกำลังขบคิดกัน คือ ทำอย่างไร Admin ที่ดูแล Server เองก็ต้องเปิดดูข้อมูลไม่ได้ กำลังคิดว่าจะเอาการทำงานของ Kerberos มาประยุกต์ใช้อยู่  แต่ทุกวันนี้ก็ต้องทำ Centralize  เพื่อให้ สอ. ได้เงิน รู้ทั้งรู้ว่าเสี่ยง แต่ทำไงได้ล่ะครับไม่มีทางเลือก และคำว่า DataCenter ที่ได้ยินๆกันส่วนใหญ่ที่จะเอามาใช้ก็คือ เอามาตอบรายงาน เคยมีผู้บริหารบอกผมว่า ถ้าให้หน่วยงานส่งตัวเลขมามันก็ไม่น่าเชื่อถือเหมือน Individual ผมอยากจะหัวเราะให้ฟันหลุด Individual มันน่าเชื่อถือตรงไหน ฝันเฟื่องกันขนาดจะเอามาใช้ตอบทุกอย่างของงานสาธารณสุข ผมบอกตรงๆว่าจากการวิเคราะห์ของผมมันใช้ไม่ได้ ก็มีึคนบอกว่า เพี้ยนนิดหน่อยรับได้ แล้วมันต่างจากรายงานตัวเลขตรงไหน ถ้าเพี้ยนนิดหน่อยแล้วรับได้ สุดท้ายไม่รู้ว่าเขามองอะไรกัน เหมือนว่าจะไม่ลงไปดูพื้นที่ดูประชาชนเลยหรือไง เอา Individual มาก็ใช้ได้เหมือนตาเห็น...

ตอนนี้ที่ลพบุรีก็กำลังออกแบบระบบอยู่ครับ ไม่ใช่แบบที่เขาทำกันหรอกครับ แต่ไม่รู้จะออกมาหน้าตาแบบไหน อย่างว่าระดับจังหวัดจะเคลื่อนตัวทีมันลำบาก เห็นพี่ปุ๋ยแล้วก็นึกอิจฉาแกนึกจะทำอะไรแกก็ทำเลยลองไปดูสิครับแกเริ่มแล้ว ผมยังไม่ได้เริ่มอะไรเลย เผลอๆอาจต้องไปขอ IDEA จากแกมาทำอีก เพราะ หลักการจะเหมือนๆกัน

http://www.cuppattana.org/
lavo204
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 11:19:39 am »

พอ กันได้แล้วครับ ยิงฟันยิ้ม
KHONNOUNG
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 09:06:05 am »

กระทรวงสาธารณสุข  ชื่อลงท้ายด้วยสุข  แต่ลืมสร้างความสุขให้กับคนทำงานเนอะ ให้แต่งาน อยากได้ผลงาน....แล้วคิดไหมว่าถ้าคนทำงานไม่มีความสุข งานที่ได้มันอาจไม่ดี เผลอ....ๆๆๆๆ   เจอสร้างงานแบบนั่งเทียน   นะจะบอกให้.....บอกใครดีล่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์